Rất nhiều công ty mới thành lập thậm chí đã hoạt động lâu rồi nhưng không báo cáo về tình hình sử dụng lao động. Nhiều Doanh nghiệp không biết phải nộp báo cáo tình hình sử dụng lao động. Vậy không nộp có bị phạt không? Mức xử phạt đối với việc này như thế nào? Hãy xem nội dung chi tiết dưới đây nhé.
quy dinh moi su dung lao dong DN có phải báo cáo tình hình sử dụng lao động?

1/ Quy định về báo cáo tình hình sử dụng lao động

+ Căn cứ theo quy định tại điểm d, Khoản 2, Điều 6 Bộ Luật lao động quy định: Khai trình việc sử dụng lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động và định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động ở địa phương.

Như vậy, kể từ khi thành lập và sau này hoạt động Doanh nghiệp vẫn phải báo cáo sử dụng lao động định kỳ.

2/ Thời hạn báo cáo tình hình sử dụng lao động định kỳ như sau:

Căn cứ quy định điều 8 Nghị định số 03/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật lao động về việc làm thì Người sử dụng lao động có trách nhiệm:

+ Trong vòng 30 ngày từ khi sử dụng lao động phải báo cáo với Sở lao động

+ 06 tháng hoặc hàng năm nộp báo cáo lên Sở lao động thương binh xã hội định kỳ.

3/ Mức xử phạt hành chính đối với DN không nộp báo cáo tình hình sử dụng lao động hiện nay như thế nào?

Căn cứ nghị định 95/2013/NĐ-CP – ngày 22 tháng 08 năm 2013 quy định về mức phạt đối với việc không nộp báo cáo tình hình thay đổi về người lao động như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
a) Không lập sổ quản lý lao động, sổ lương hoặc không xuất trình khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;
b) Không khai trình việc sử dụng lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động và định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động ở địa phương;
c) Vi phạm các quy định về trình tự, thủ tục, hồ sơ tuyển dụng lao động theo quy định.

Chúc các bạn thành công!