Theo quy định mới về bảo hiểm xã hội (BHXH), từ 1.1.2018 sẽ mở rộng thêm hai nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Tuy nhiên, người lao động trong thời gian thử việc có phải đóng BHXH?

Bài viết dưới đây Kế toán Hà Nội sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc trên.

nhieu co hoi viec lam tai cac ngan hang 22 Lao động thử việc có phải đóng BHXH bắt buộc?

Lao động trong thời gian thử việc có phải đóng BHXH?

Luật BHXH 2014 đã có hiệu lực từ ngày 1.1.2016, tuy nhiên có nhiều quy định về BHXH đến ngày 1.1.2018 mới chính thức có hiệu lực.

Một trong những quy định mới về BHXH là mở rộng thêm hai nhóm đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Đó là người lao động có hợp đồng lao động từ 1 tháng đến dưới 3 tháng và người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, được tham gia BHXH bắt buộc theo quy định của Chính phủ.

Hợp đồng thử việc không phải tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

Căn cứ:
- Theo quy định về nội dung của hợp đồng thử việc tại điều 26 của bộ luật lao động số 10/2012/QH13: không có nội dung về bảo hiểm.
- Công văn số 1734/BHXH-QLT ngày 16/8/2017 của Bảo hiểm xã hội TP. HCM về việc hướng dẫn thu BHXH, BHYT, BHTN, BH TNLĐ-BNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT thì: Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 phải đóng BHXH bắt buộc thực hiện từ ngày 01/01/2018 (trừ hợp đồng thử việc theo quy định của pháp luật về lao động)
Hợp đồng thử việc được quy định tại điều 26 và 27 của bộ luật lao động số 10/2012/QH13
Cụ thể các quy định như sau:
1. Nội dung của thử việc theo điều 26 của bộ luật lao động số 10/2012/QH13
gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật số 10/2012/QH13, gồm có:
a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp.
b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động.
c) Công việc và địa điểm làm việc.
d) Thời hạn của hợp đồng lao động.
đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;
g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi.
h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động.
Vậy là, so với nội dung của hợp đồng lao động thì hợp đồng thử việc sẽ không phải có các nội dung:
e) Chế độ nâng bậc, nâng lương.
i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế.
k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.
=> Khi ký hợp đồng thử việc người sử dụng lao động (doanh nghiệp) không phải thỏa thuận các nội dung về bảo hiểm xã hội trên hợp đồng.
2. Thời gian thử việc được quy định tại điều 27 của bộ luật lao động như sau:
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
+ Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
+ Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
+ Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
=> Thời gian tử việc tối đa là 1 hoặc 2 tháng như quy định trên
3. Theo quy định mới nhất về bảo hiểm xã hội bắt buộc tại:
+ Điểm b Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.
+ Điểm 1.2 khoản 1 điều 4 của quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành ngày 14/4/2017 quy định những đối tượng sau phải tham gia BHXH bắt buộc.
Thì đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc từ 01/01/0218 bao gồm cả:
Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018)
Nhưng do, Hợp đồng thử việc khác với hợp động lao động về nội dung giao kết (không phải có nội dung về bảo hiểm) nên các lao động thử việc ký hợp đồng thử việc theo quy định của bộ luật lao động sẽ không phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc trong thời gian thử việc.

Tuy nhiên đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, BHYT bắt buộc, BHTN thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng BHXH, BHYT, BHTN (Theo Khoản 3 Điều 186 Bộ Luật lao động).

Cùng với đó, theo công văn của Bộ LĐTBXH và BHXH Việt Nam về hướng dẫn giải quyết vướng mắc khi thực hiện Luật BHXH, đối với người lao động có thời gian thử việc ghi trong HĐLĐ mà HĐLĐ đó thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc, thì người sử dụng và người lao động phải đóng BHXH bắt buộc cho cả thời gian thử việc.

Mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH trong thời gian thử việc là mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ.

Do đó, mặc dù không phải tham gia BHXH cho người lao động có hợp đồng thử việc nhưng người sử dụng lao động vẫn phải có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương cho người lao động 1 khoản tiền tương đương với tỷ lệ mức đóng BHXH bắt buộc thuộc phần trách nhiệm của doanh nghiệp. Mức hiện nay là 21,5% (bao gồm: BHXH 17,5%, BHYT 3%, BHTN 1%).

>>Xem thêm: Dịch vụ làm BHXH lần đầu tại Hà Nội